07/11/2022 16:09
Tại huyện U Minh Thượng, giá ớt thương lái mua tại ruộng 35.000-36.000 đồng/kg đối với ớt chỉ thiên, 30.000 đồng/kg đối với ớt sừng. Trong khi đó, tại huyện Giồng Riềng, giá ớt sừng 45.000 đồng/kg, ớt chỉ thiên giá 55.000 đồng/kg.
Ông Lưu Quốc Nam - Chủ tịch Hội đồng quản trị, Giám đốc Hợp tác xã nông nghiệp - sản xuất - thương mại Lực Điền, khu phố Hồng Hạnh, thị trấn Giồng Riềng, huyện Giồng Riềng cho biết: “Hiện hợp tác xã bán ớt chỉ thiên, ớt sừng đồng giá 45.000-55.000 đồng/kg. Năm nay, ớt được giá nhưng năng suất lại giảm đến 50% do bệnh thán thư, sương mai”.
Nhân công thu hoạch ớt tại Hợp tác xã nông nghiệp - sản xuất - Thương mại Lực Điền, khu phố Hồng Hạnh, thị trấn Giồng Riềng, huyện Giồng Riềng (Kiên Giang).
Ông Võ Văn Chính, ngụ ấp Hiệp Thành, xã Mỹ Hiệp Sơn, huyện Hòn Đất cho biết: “Tôi trồng nửa công ớt chỉ thiên. Năm nay, ớt bị bệnh thán thư nhiều nên 2-3 ngày mới thu hoạch một lần, bình quân mỗi ngày thu hoạch khoảng 15kg ớt. Với giá bán tại ruộng 45.000 đồng/kg, tôi thu lãi hơn 350.000-400.000 đồng/ngày”.
Về nguyên nhân giá ớt tăng, bà Trần Thị Hà - một thương lái thu mua ớt tại huyện Giồng Riềng cho hay: “Những năm trước do ảnh hưởng bởi dịch COVID-19, ớt không xuất khẩu được dẫn đến dư thừa, mất giá. Năm nay, nhiều hộ dân sợ lỗ không dám trồng hoặc giảm diện tích, cộng thêm ớt bị mất mùa, trong khi nhu cầu thu mua tăng đã đẩy giá ớt tăng”.
Tin và ảnh: AN LÂM
(KGO) - Đến ngày 30-6, có 109 doanh nghiệp tham gia làm thủ tục hải quan tại các chi cục hải quan trên địa bàn tỉnh Kiên Giang. Tổng số lượng tờ khai đã đăng ký làm thủ tục là 11.881.
Tổng số lượt truy cập: