12/11/2022 19:18
Chi cục Vệ sinh an toàn thực phẩm Kiên Giang vừa có báo cáo kết luận vụ ngộ độc thực phẩm tại ấp Ba Biển, xã Nam Yên, huyện An Biên.
Theo đó, ngày 6-11-2022, ngay sau khi nhận được tin báo của Bệnh viện Đa khoa Kiên Giang có vụ ngộ độc chuyển tuyến từ Trung tâm Y tế huyện An Biên đến bệnh viện nghi ngờ do ngộ độc rượu, Chi cục An toàn vệ sinh thực phẩm tỉnh Kiên Giang kết hợp với địa phương tiến hành điều tra vụ ngộ độc thực phẩm
Đồng thời, thu 4 mẩu rượu có liên quan tại đám tang của hộ dân tại địa chỉ trên gửi xét nghiệm hàm lượng Methanol, hàm lượng thuốc bảo vệ thực vật gốc Carbamates, Aldehyd.
Kết quả 1 trong 4 mẩu rượu gửi đi xét nghiệm chứa hàm lượng Methanol 7.2267,3 mg/l vượt mức giới hạn theo tiêu chuẩn Quốc gia TCVN 7043:2013 rượu trắng (mức giới hạn cho phép rượu trắng chưng cất không lớn hơn 2.000 mg/l).
Đoàn công tác của Chi cục An toàn vệ sinh thực phẩm tỉnh Kiên Giang kết hợp với địa phương tiến hành điều tra vụ ngộ độc thực phẩm.
Căn cứ quá trình điều tra và theo báo cáo của Bệnh viện Đa khoa Kiên Giang các ca bệnh bị ngộ độc Methanol, Chi cục An toàn vệ sinh thực phẩm tỉnh Kiên Giang kết luận đây là một vụ ngộ độc Methanol.
Đến nay, vụ ngộ độc đã làm cho 15 người nhập viện điều trị, trong đó 2 người đã tử vong, 1 người đang trong tình trạng nguy kịch.
Tin và ảnh: VĨ AN
(KGO) - Ngày 25-7, Báo Kiên Giang tổ chức đoàn đến thăm, tặng quà Bà mẹ Việt Nam anh hùng Trần Thị Thi, ngụ xã Hòa Lợi, huyện Giồng Riềng và Bà mẹ Việt Nam anh hùng Võ Thị Xứng, ngụ xã Vĩnh Hòa, huyện U Minh Thượng (Kiên Giang).
Tổng số lượt truy cập: