25/03/2023 15:14
Hiện trường nơi phát hiện nạn nhân N.H.V tại ấp Minh Kiên A, xã Minh Thuận, huyện U Minh Thượng (Kiên Giang).
Khoảng 5 giờ ngày 17-3, Công an xã Minh Thuận, huyện U Minh Thượng (Kiên Giang) nhận được tin báo anh N.H.V (29 tuổi) dùng kích điện đánh bắt thủy sản và chết dưới kênh 10 thuộc ấp Minh Kiên A, xã Minh Thuận, huyện U Minh Thượng. Gia đình nạn nhân từ chối khám nghiệm tử thi và từ chối khởi tố vụ án hình sự vì cho rằng N.H.V do dùng kích điện đánh bắt thủy sản nên bị điện giật dẫn đến tử vong.
Cũng liên quan đến việc sử dụng kích điện đánh bắt thủy sản, huyện U Minh Thượng vừa phát hiện 3 vụ dùng kích điện đánh bắt thủy sản.
Ngày 22-3, Công an xã An Minh Bắc tổ chức tuần tra trên tuyến kênh đê bao Vùng đệm U Minh Thượng, phát hiện Dương Văn Vũ (33 tuổi) và Trần Văn Bé (39 tuổi), thường trú ấp An Hưng, xã An Minh Bắc đang dùng kích điện đánh bắt thủy sản trên kênh đê bao vùng đệm.
Trưa ngày 24-3, Công an xã An Minh Bắc phát hiện Huỳnh Tấn Phương (37 tuổi), thường trú ấp Kinh Làng, xã Đông Thái, huyện An Biên (Kiên Giang) đang dùng kích điện đánh bắt thủy sản.
Qua làm việc, Phương, Vũ và Bé thừa nhận hành vi dùng kích điện đánh bắt thủy sản là sai pháp luật. Công an xã An Minh Bắc đã thu giữ tang vật gồm bình ắc quy, kích điện, vợt cá có gắn điện.
Tin và ảnh: QUANG NGHỊ - TRÚC LINH
(KGO) - Nhân kỷ niệm 77 năm ngày thương binh - liệt sĩ (27/7/1947 -27/7/2024), các đơn vị biên phòng trực thuộc Bộ đội Biên phòng tỉnh Kiên Giang tổ chức nhiều hoạt động thăm hỏi, tặng quà, chăm sóc sức khỏe Bà mẹ Việt Nam anh hùng, các thương binh, người có công với cách mạng, gia đình chính sách.
Tổng số lượt truy cập: