17/12/2022 18:39
Toàn tỉnh Kiên Giang gọi hơn 5.000 công dân khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự. Đây là những công dân có sức khỏe tốt, phẩm chất đạo đức, lý lịch rõ ràng, đã qua vòng sơ tuyển sức khỏe và được bình chọn khám sức khỏe tại hội đồng nghĩa vụ quân sự cấp xã.
Công tác khám tuyển sức khỏe nghĩa vụ quân sự cấp huyện bao gồm các nội dung như đo chiều cao, cân nặng, vòng ngực, nội, ngoại khoa, mắt, da liễu, tai mũi họng, răng - hàm - mặt. Đặc biệt, các công dân được xét nghiệm các loại bệnh về đường máu như HIV, viêm gan B và test nhanh ma túy trong nước tiểu…
Công dân huyện U Minh Thượng (Kiên Giang) khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự năm 2023.
Sau khi hoàn thành bước khám tuyển sức khỏe, hội đồng nghĩa vụ quân sự cấp huyện sẽ kết luận phân loại sức khỏe, hoàn chỉnh hồ sơ những công dân đủ điều kiện sức khỏe, trình độ văn hóa.
Sau đó, các địa phương tiến hành bước bình nghị công dân nhập ngũ công khai trong nhân dân, ưu tiên tuyển, chọn những công dân đã tốt nghiệp đại học, cao đẳng, có ngành nghề chuyên môn kỹ thuật để tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ năm 2023, bảo đảm công bằng, công khai, đúng pháp luật.
Theo kế hoạch, trong 2 ngày 16 và 17-1-2023, toàn tỉnh sẽ tổ chức trao lệnh gọi nhập ngũ năm 2023 cho công dân. Ngày 9-2-2023, các huyện, thành phốtổ chức lễ giao - nhận quân.
Tin và ảnh: THU OANH
(KGO) - Nhân kỷ niệm 77 năm ngày thương binh - liệt sĩ (27/7/1947 -27/7/2024), các đơn vị biên phòng trực thuộc Bộ đội Biên phòng tỉnh Kiên Giang tổ chức nhiều hoạt động thăm hỏi, tặng quà, chăm sóc sức khỏe Bà mẹ Việt Nam anh hùng, các thương binh, người có công với cách mạng, gia đình chính sách.
Tổng số lượt truy cập: