09/07/2022 10:40
Ngày 8-7, Tòa án nhân dân tỉnh Kiên Giang xét xử sơ thẩm vụ án tham ô tài sản và tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản đối với bị cáo Trần Thị Liên (sinh năm 1971), ngụ phường Vĩnh Hiệp, TP. Rạch Giá, nguyên Hiệu trưởng Trường Tiểu học Nguyễn Bá Ngọc, TP. Rạch Giá.
Bị cáo Trần Thị Liên tại phiên tòa sơ thẩm Tòa án nhân dân tỉnh Kiên Giang, sáng ngày 8-7. Ảnh: VĂN VŨ
Theo cáo trạng, trong năm học 2019-2020 và 2020-2021, Trần Thị Liên là Hiệu trưởng Trường Tiểu học Nguyễn Bá Ngọc. Trong quá trình lãnh đạo nhà trường, Trần Thị Liên không triển khai các văn bản liên quan công tác tài chính, lợi dụng nhiệm vụ, quyền hạn được giao thị đã chỉ đạo Trần Thị Hường (thủ quỹ Trường Tiểu học Nguyễn Bá Ngọc) bàn giao các nguồn thu ngoài ngân sách của trường để tự chi trả không đúng quy định và chiếm đoạt tổng số tiền hơn 2,5 tỷ đồng tiêu xài cá nhân.
Ngoài ra, Trần Thị Liên còn thực hiện hành vi lừa đảo chiếm đoạt tài sản. Liên đã dùng căn nhà và đất đã bán trước đó để ký tiếp thêm một hợp đồng mua bán khác, chiếm đoạt của bị hại số tiền 530 triệu đồng.
Dự kiến, Hội đồng xét xử sẽ tuyên án vào ngày 15-7-2022
LÊ VINH
(KGO) - Ngày 23-7, Hải đoàn Biên phòng 28 (Bộ Tư lệnh Bộ đội Biên phòng) tiến hành điều tra, làm rõ về hành vi vận chuyển khoảng 48.000 lít dầu DO không rõ nguồn gốc, đối với thuyền trưởng tàu KG 91951 TS, KG 96060 TS và KG 93437 TS.
Tổng số lượt truy cập: