06/04/2022 19:03
5 đối tượng bị bắt giam 4 tháng để điều tra gồm Phạm Đức Gul (32 tuổi), Trần Cao Kỳ (26 tuổi), Bành Văn Bi (33 tuổi), Nguyễn Minh Đương (24 tuổi) và Nguyễn Bảo Vẹn (19 tuổi) cùng ngụ xã Vân Khánh và Vân Khánh Tây, huyện An Minh.
Theo kết quả điều tra, trưa ngày 21-12-2021, tàu đánh bắt thủy sản do ông Võ Phi Hùng làm thuyền trưởng cùng ngư phủ là anh Võ Văn Trung và 3 người khác đang neo đậu trên vùng biển xã Vân Khánh (An Minh) cách vàm Kim Quy (đất liền) 3,5km thì Bành Văn Bi chạy vỏ máy đến cự cãi, tranh chấp khu vực đánh lưới ốc với ông Hùng nên hai bên xảy ra mâu thuẫn.
Lúc này, Bi điện thoại về cho Gul biết, sau đó Gul cùng Kỳ, Vẹn, Đương và một số người khác đi trên 2 vỏ máy, mang theo hơn 10 chai thủy tinh bên trong có chứa xăng, chạy đến áp sát tàu đánh bắt thủy sản đang neo đậu trên biển, cả nhóm vừa lớn tiếng vừa dùng nhiều chai bom xăng tự chế đốt lên rồi ném qua tàu. Hậu quả, làm anh Võ Văn Trung bị bỏng nặng với thương tật 57%.
VĂN VŨ
(KGO) - Ngày 23-7, Hải đoàn Biên phòng 28 (Bộ Tư lệnh Bộ đội Biên phòng) tiến hành điều tra, làm rõ về hành vi vận chuyển khoảng 48.000 lít dầu DO không rõ nguồn gốc, đối với thuyền trưởng tàu KG 91951 TS, KG 96060 TS và KG 93437 TS.
Tổng số lượt truy cập: