14/07/2022 08:37
Ngày chuyển đổi số quốc gia được tổ chức hàng năm nhằm đẩy nhanh tiến độ triển khai nhiệm vụ về chuyển đổi số quốc gia, thực hiện hiệu quả chương trình chuyển đổi số quốc gia đến năm 2025, định hướng đến năm 2030; nâng cao nhận thức của người dân toàn xã hội về vai trò, ý nghĩa, lợi ích của chuyển đổi số; thúc đẩy sự tham gia, vào cuộc của cả hệ thống chính trị, hành động đồng bộ ở các cấp, sự tham gia của toàn dân bảo đảm sự thành công của chuyển đổi số.
Quyết định 505/QĐ-TTg nêu rõ, đối với việc tổ chức thực hiện ngày chuyển đổi số quốc gia, Bộ Thông tin và Truyền thông chủ trì, phối hợp Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch, Bộ Khoa học và Công nghệ, các bộ, ngành liên quan và ủy ban nhân dân các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương xây dựng kế hoạch triển khai cụ thể; hướng dẫn, chỉ đạo tổ chức thực hiện hoạt động truyền thông ngày chuyển đổi số quốc gia hàng năm bảo đảm thiết thực, hiệu quả, tiết kiệm. Các bộ, cơ quan ngang bộ, cơ quan thuộc Chính phủ, ủy ban nhân dân các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương căn cứ kế hoạch, hướng dẫn của Bộ Thông tin và Truyền thông, điều kiện thực tế từng bộ, ngành, địa phương để tổ chức thực hiện hoạt động phù hợp truyền thông ngày chuyển đổi số quốc gia hàng năm tại bộ, ngành, địa phương.
Các cơ quan thông tấn, báo chí Trung ương, địa phương đẩy mạnh tuyên truyền, quảng bá về ngày chuyển đổi số quốc gia; xây dựng chương trình giới thiệu, tuyên dương cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp điển hình đi đầu trong việc áp dụng công nghệ, mô hình mới; tổ chức truyền thông đối ngoại, quảng bá ngày chuyển đổi số quốc gia ra nước ngoài.
CẨM TÚ
(KGO) - Theo đánh giá bộ chỉ số phục vụ người dân và doanh nghiệp trong thực hiện thủ tục hành chính trên Cổng dịch vụ công Quốc gia, 6 tháng đầu năm 2024, tỉnh Kiên giang đạt 76,76 điểm, đứng thứ 24/63 tỉnh, thành phố trong cả nước.
Tổng số lượt truy cập: