09/12/2022 14:56
Trong năm 2022, Ban thường trực Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam, ban vận động quỹ vì người nghèo các cấp trong tỉnh Kiên Giang đã tổ chức triển khai vận động quỹ vì người nghèo và các chương trình an sinh xã hội trên 366 tỷ đồng.
Qua đó, cất mới 784 căn nhà (dự kiến đến cuối năm cất 1.010 căn) và sửa chữa 75 căn nhà đại đoàn kết; cất mới 435 căn nhà tình nghĩa; bê tông hóa hơn 38km đường giao thông nông thôn; xây mới 54 cây cầu nông thôn; trao gần 97.000 suất quà cho hộ nghèo, hộ cận nghèo, gia đình chính sách, gia đình khó khăn.
Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam tỉnh phối hợp Ngân hàng Nông nghiệp và Phát triển Nông thôn chi nhánh Kiên Giang bàn giao nhà đại đoàn kết cho hộ nghèo huyện Kiên Lương.
Ngoài ra, Mặt trận các cấp toàn tỉnh xây dựng 156 mô hình mới với các tiêu chí cụ thể, thiết thực, góp phần thực hiện mục tiêu xây dựng nông thôn mới, đô thị văn minh, nâng cao chất lượng cuộc sống của nhân dân.
Tại buổi làm việc, đại diện Mặt trận tỉnh Kiên Giang chia sẻ kinh nghiệm về việc vận động quỹ vì người nghèo, các chương trình xã hội hiệu quả bằng cách thông qua vận động các doanh nghiệp, nhà hảo tâm, các tôn chức tôn giáo, các tổ chức, cá nhân trong và ngoài tỉnh…
Việc vận hành các hội đồng tư vấn hoạt động hiệu quả bằng cách mời các đồng chí cán bộ, các chuyên gia trong các lĩnh vực tham gia các hội đồng tư vấn, để được nghe các ý kiến đóng góp.
Trưởng Ban Phong trào, Ủy ban Trung ương Mặt trận Tổ quốc Việt Nam Cao Xuân Thạo (đứng) phát biểu tại buổi kiểm tra.
Trưởng Ban Phong trào, Ủy ban Trung ương Mặt trận Tổ quốc Việt Nam Cao Xuân Thạo, trưởng đoàn kiểm tra đánh giá cao việc Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam tỉnh Kiên Giang đã bố trí báo Đại đoàn kết và đã xây dựng bản tin công tác Mặt trận đưa về 100% ban công tác Mặt trận ở khu dân cư, khẳng định đây là kết quả rất nổi bật để nhân rộng cho Mặt trận các tỉnh, thành phố.
Bên cạnh đó, Kiên Giang vận động quỹ vì người nghèo và các chương trình an sinh xã hội đạt kết quả cao, góp phần chăm lo cho người dân, nhất là người nghèo, người yếu thế.
Đồng chí Cao Xuân Thạo đề nghị, thời gian tới, Mặt trận các cấp tỉnh Kiên Giang tiếp tục thực hiện tốt các cuộc vận động, phong trào của Mặt trận, làm tốt công tác tuyên truyền, vận động, gắn với nắm bắt tâm tư, nguyện vọng của nhân dân và góp phần chăm lo cho người nghèo...
Tin và ảnh: THU OANH
(KGO) - Nhiều giọt nước mắt tuôn rơi nhưng không bi lụy; nhớ tiếc để làm sống dậy những kỷ niệm thân thương, tươi đẹp; nhiều việc làm tốt, nhiều suy nghĩ tích cực, nhân văn được lan tỏa mạnh mẽ trong đời sống và trên mạng xã hội trong những ngày này.
Tổng số lượt truy cập: