05/04/2024 15:30
Trưởng Ban Pháp chế HĐND tỉnh Kiên Giang Phạm Văn Màu chủ trì cuộc họp đoàn giám sát
Qua giám sát cho thấy, các cơ quan có thẩm quyền của tỉnh và UBND cấp huyện, cấp xã thực hiện khá tốt các chế độ, chính sách đối với người hoạt động không chuyên trách theo quy định của pháp luật và các nghị quyết của HĐND tỉnh Kiên Giang.
Đến tháng 3-2024, tổng kinh phí thực hiện Nghị quyết số 34/2022/NQ-HĐND của HĐND tỉnh Kiên Giang quy định việc hỗ trợ đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế cho ấp, khu đội trưởng, người hoạt động không chuyên trách ở ấp, khu phố và người trực tiếp tham gia công việc ở ấp, khu phố trên địa bàn tỉnh là 20,7 tỷ đồng; có 5.830 người tham gia bảo hiểm xã hội, chiếm 90,6%, với số tiền ngân sách hỗ trợ 18,3 tỷ đồng; 3.122 người tham gia bảo hiểm y tế, chiếm 48,5%, với số tiền ngân sách hỗ trợ khoảng 2,3 tỷ đồng.
Bí thư Chi bộ, Trưởng khu phố 1, phường An Bình, TP. Rạch Giá Nguyễn Hoàng Kiệt (bìa trái) vận động người dân phòng cháy, chữa cháy.
Đến ngày 31-12-2023, có 1.725 người đảm nhận các chức danh theo quy định tại 144 xã, phường, thị trấn, 502 người kiêm nhiệm thêm hoạt động không chuyên trách khác. Người có trình độ đại học trở lên 49,3%, cao đẳng 6,5%, trung cấp 27,1%, còn lại 17,2% chưa qua đào tạo. Có 1.983 người đảm nhận các chức danh theo quy định tại 949 ấp, khu phố, 1.143 người kiêm nhiệm thêm hoạt động không chuyên trách khác.
Theo đoàn giám sát, việc tổ chức triển khai thực hiện chi trả phụ cấp và các chế độ, chính sách theo các nghị quyết của HĐND tỉnh Kiên Giang ở một số xã còn chậm; đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế bắt buộc cho người hoạt động không chuyên trách cấp xã có lúc chưa đầy đủ; việc tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế của người hoạt động không chuyên trách ở ấp, khu phố còn thấp...
Tin và ảnh: ĐẶNG LINH
(KGO) - Từ đầu năm 2024 đến nay, HĐND tỉnh Kiên Giang có nhiều đổi mới trong tổ chức và phương thức hoạt động, hoàn thành tốt nhiệm vụ, quyền hạn được giao. Việc thẩm tra, chất vấn, hoạt động giám sát, khảo sát, giải quyết các kiến nghị của cử tri, nhất là công tác chuẩn bị và tổ chức các kỳ họp được HĐND tỉnh Kiên Giang thực hiện chặt chẽ.
Tổng số lượt truy cập: